Paracetamol 500 là sản phẩm làm giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa. Thuốc có hiệu quả nhất là làm giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng… Dưới đây là thông tin về sản phẩm

I. Thông tin về sản phẩm Paracetamol 500
1. Công dụng – Chỉ định của Paracetamol 500
Paracetamol là thuốc được sử dụng phổ biến để giảm đau và hạ sốt trong nhiều tình huống lâm sàng:
1. Giảm đau:
Hiệu quả trong điều trị đau nhẹ đến vừa, đặc biệt là các đau không do nội tạng như: đau đầu, đau cơ, đau răng, đau bụng kinh.
Thường được thay thế cho nhóm salicylat (như aspirin) ở những người không dung nạp hoặc chống chỉ định với các thuốc này.
Không có tác dụng điều trị viêm khớp dạng thấp hoặc các bệnh lý viêm khớp mạn tính khác.
2. Hạ sốt:
Được sử dụng để giảm thân nhiệt trong các trường hợp sốt do nhiều nguyên nhân khác nhau.
Không ảnh hưởng đến nhiệt độ cơ thể ở người không bị sốt.
Lưu ý: Hạ sốt bằng Paracetamol chỉ là liệu pháp hỗ trợ, không điều trị nguyên nhân gây sốt và đôi khi có thể che lấp triệu chứng bệnh nền, nên cần thận trọng trong theo dõi diễn tiến bệnh.
2. Cách dùng và liều dùng của Paracetamol 500
Dùng đường uống. Hòa tan 1 viên vào khoảng 150ml nước, đợi thuốc tan hoàn toàn rồi uống ngay.
Không nhai hoặc nuốt nguyên viên.
Nếu quên liều, hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần đến thời điểm dùng liều kế tiếp, bỏ qua liều đã quên, không uống gấp đôi liều. Đảm bảo khoảng cách giữa 2 liều tối thiểu là 4 giờ.
Liều dùng
1. Người lớn và trẻ từ 16 tuổi trở lên (hoặc ≥ 50 kg):
Liều thông thường: 1 – 2 viên/lần (tương đương 500 – 1000mg), cách nhau 4 – 6 giờ/lần nếu cần.
Tối đa: 4 liều/ngày, không vượt quá 8 viên (4000mg) trong 24 giờ.
Không uống quá 2 viên/lần (1000mg/lần).
2. Trẻ từ 12 – 15 tuổi (41 – 50 kg):
Liều thông thường: 1 viên/lần (500mg), cách nhau 4 – 6 giờ/lần.
Tối đa: 4 viên/ngày (2000mg/ngày).
Không uống quá 1 viên/lần.
3. Trẻ dưới 12 tuổi:
Không khuyến cáo sử dụng dạng viên sủi Paracetamol 500mg.
3. Thành phần của Paracetamol 500
- Cho 1 viên nén sủi bọt Paracetamol 500:
- Hoạt chất: Paracetamol 500 mg.
- Tá dược: Natri carbonat khan, natri hydrocarbonat, aspartam, acid citric khan, povidon K30, simethicon emulsion, L-leucin, natri benzoat, bột mùi dâu.
4. Chống chỉ định của Paracetamol 500
Không nên sử dụng thuốc cho:
- Bệnh nhân bị mẫn cảm đối với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc, bao gồm cả tá dược.
- Phụ nữ mang thai.
5. Một số thông tin khác
Lưu ý khi sử dụng:
- Không sử dụng thuốc nếu bạn có dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc. Cẩn trọng sử dụng cho trẻ em.
- Thận trọng khi sử dụng thuốc với người cao tuổi vì họ có thể nhạy cảm hơn với thuốc.
- Sử dụng thuốc trong thai kỳ có thể gây tác dụng xấu cho thai nhi (sảy thai, quái thai, dị tật thai nhi), đặc biệt là trong ba tháng đầu. Phụ nữ mang thai nên tránh sử dụng thuốc.
- Thuốc có thể truyền qua sữa mẹ, vì vậy phụ nữ đang cho con bú cũng nên hạn chế sử dụng thuốc trong thời kỳ cho con bú.
- Thận trọng khi sử dụng thuốc cho người lái xe và vận hành máy móc.
II. Đánh giá về sản phẩm
1.Đánh giá thành phần Paracetamol 500
1. Hoạt chất chính:
Paracetamol 500mg:
Là thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến, tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi và hệ thần kinh trung ương.
Hiệu quả trong điều trị các triệu chứng đau nhẹ đến vừa (đau đầu, đau răng, đau cơ…) và hạ sốt do nhiều nguyên nhân.
Paracetamol không gây kích ứng dạ dày, an toàn hơn NSAID ở người có bệnh lý tiêu hóa.
2. Tá dược hỗ trợ:
Natri carbonat khan & Natri hydrocarbonat:
Là thành phần tạo sủi, giúp viên thuốc hòa tan nhanh chóng trong nước, thuận tiện khi sử dụng.
Đồng thời hỗ trợ trung hòa acid dịch vị nhẹ, phù hợp cho người có dạ dày nhạy cảm.Acid citric khan:
Tạo vị chua dễ chịu và tham gia phản ứng sủi bọt với natri bicacbonat để giải phóng CO₂ – giúp viên tan nhanh trong nước.Aspartam:
Chất tạo ngọt không đường, phù hợp cho người cần kiêng đường (như người tiểu đường), mang lại vị dễ uống cho viên sủi.Povidon K30:
Tá dược dính, giúp kết dính các thành phần thuốc và đảm bảo ổn định trong quá trình nén viên.Simethicon emulsion:
Là hoạt chất giúp chống đầy hơi, giảm sinh khí trong ruột, có thể làm giảm cảm giác chướng bụng hoặc khó chịu khi uống dạng sủi.L-leucin:
Acid amin thiết yếu, thường dùng như chất bôi trơn trong nén viên, hỗ trợ sản xuất và ổn định cấu trúc viên sủi.Natri benzoat:
Chất bảo quản phổ biến, giúp ngăn ngừa vi sinh vật phát triển, đảm bảo an toàn khi bảo quản trong thời gian dài.Bột mùi dâu:
Tạo hương vị thơm dịu, dễ uống – đặc biệt phù hợp với trẻ em hoặc người khó uống thuốc viên.
Tổng kết:
Viên sủi Paracetamol 500mg có công thức an toàn, hiệu quả, vừa phát huy tác dụng giảm đau – hạ sốt nhanh, vừa dễ sử dụng và dễ hấp thu.
Dạng sủi phù hợp với người khó nuốt viên nén, người bệnh cần giảm triệu chứng cấp tính nhanh chóng, hoặc trẻ từ 12 tuổi trở lên.
Không chứa đường, phù hợp cho người tiểu đường hoặc đang ăn kiêng.
2. Thông tin về nhà cung cấp
- Xuất xứ: Việt Nam


Hãy là người đầu tiên nhận xét “Paracetamol 500 Hộp 16 Viên – Sủi Giảm Đau Hạ Sốt Hiệu Quả”