Ataxan F giảm đau từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp đau cơ khớp do chấn thương, thấp khớp, vẹo cổ, bong gân,…

I. Thông tin sản phẩm Ataxan F
1. Thành phần Ataxan F
- Paracetamol: 500mg
- Ibuprofen: 200mg
2. Chỉ định Ataxan F
- Giảm đau từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp đau cơ khớp do chấn thương, thấp khớp, vẹo cổ, bong gân,…
- Giảm đau, hạ sốt trong cảm sốt, nhức đầu, đau bụng kinh,…
3. Cách dùng
1–2 viên/lần, mỗi lần cách nhau 6 giờ, tối đa 3 lần/ngày
Nếu điều trị mãn tính hoặc kiểm soát triệu chứng ổn định: 1 viên/lần x 3 lần/ngày
4. Chống chỉ định
Quá mẫn với Paracetamol, Ibuprofen, Aspirin hoặc NSAIDs; tiền sử hen phế quản, phù mạch, viêm mũi, nổi mày đay do Aspirin/NSAIDs
Bệnh lý: loét dạ dày – tá tràng tiến triển, bệnh tim mạch, suy gan/suy thận nặng (eGFR < 30 ml/phút), suy tim sung huyết, rối loạn đông máu, trẻ < 18 tuổi, phụ nữ mang thai 3 tháng cuối, polyp mũi hoặc viêm mũi mẫn cảm
5. Một số thông tin khác
Lưu ý:
Đối tượng cần thận trọng:
Người cao tuổi (dùng liều thấp nhất, thời gian ngắn nhất)
Bệnh nhân hen phế quản, suy thận vừa (giám sát chức năng)
Người bị thiếu máu, rối loạn đông máu
Phụ nữ mang thai và đang cho con bú:
Không dùng trong 3 tháng cuối thai kỳ
Giai đoạn cho con bú: nên dùng khi có chỉ định của bác sĩ, theo dõi kỹ trẻ để đảm bảo an toàn
Bảo quản:
- Tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời
- Tránh xa tầm tay trẻ em
II. Đánh giá sản phẩm Ataxan F
1. Công dụng từng thành phần Ataxan F
Paracetamol:
Dị ứng hoặc quá mẫn với Paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Người bệnh suy gan nặng hoặc bệnh gan tiến triển (như viêm gan cấp, xơ gan mất bù).
Người bị thiếu hụt men G6PD nặng (vì nguy cơ tán huyết).
Nghiện rượu mạn tính (tăng nguy cơ tổn thương gan khi dùng liều thông thường).
Không dùng phối hợp với các thuốc có chứa Paracetamol khác (nguy cơ quá liều).
Ibuprofen:
Giảm đau từ nhẹ đến vừa (đau đầu, đau răng, đau cơ, đau bụng kinh, đau lưng…).
Hạ sốt trong các trường hợp sốt do viêm, nhiễm khuẩn.
Chống viêm hiệu quả (viêm khớp, viêm gân, viêm cơ…).
Dùng trong các bệnh lý viêm khớp dạng thấp, thoái hóa khớp, gout cấp.
2. Thông tin nhà sản xuất
Tên đầy đủ: Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương 3 (Foripharm)
Thành lập: Năm 1968
Trụ sở: Số 115 Ngô Gia Tự, TP. Đà Nẵng
Lĩnh vực: Sản xuất và kinh doanh thuốc tân dược, đông dược, thực phẩm chức năng
Thị trường: Phân phối toàn quốc và xuất khẩu sang một số nước châu Á
Có truyền thống lâu đời và uy tín trong ngành dược
Nhà máy đạt tiêu chuẩn GMP-WHO
Sản phẩm đa dạng: thuốc điều trị, thực phẩm chức năng, dược liệu
Mạng lưới phân phối rộng khắp


admin –
Chống viêm hiệu quả