Datadol Extra (Hộp 15 vỉ x 12 viên), được sản xuất bởi Công Ty Cổ Phần Dược Trung Ương 3, có chứa thành phần chính là Paracetamol 500mg, caffeine 65mg, được sử dụng để điều trị đau và sốt như: đau đầu, đau nửa đầu, đau lưng, đau răng và đau bụng kinh, giảm các cơn đau do viêm xoang và giảm nhẹ các triệu chứng do cảm lạnh, cúm, đau họng, kèm theo mệt mỏi và buồn ngủ.

I. Thông tin sản phẩm Datadol Extra
1. Thành phần Datadol Extra
- Paracetamol 500mg
- Caffeine 65mg
2. Chỉ định Datadol Extra
- Điều trị các triệu chứng đau từ nhẹ tới vừa như: Đau đầu, đau nhức răng, đau lưng, đau nhức cơ, đau bụng kinh, đau do thấp khớp, thoái hoá khớp. Khi sử dụng đơn độc Paracetamol mà không mang lại hiệu quả giảm đau hoặc hiệu quả kém.
- Hạ sốt từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sốt do virus, vi khuẩn…
3. Cách dùng
- Thuốc được bào chế dạng viên nén, nên uống thuốc với một cốc nước đầy. Người bệnh có thể dùng cùng với thức ăn hay không đều được. Có thể dùng nhắc lại liều dùng sau tối thiểu 4-6 giờ nếu cần thiết.
- Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống từ 1 đến 2 viên và từ 2 – 3 lần/ngày. Không uống quá 8 viên/ngày. Hoặc tính liều theo cân nặng 10-15mg Paracetamol/kg cân nặng.
- Không dùng thuốc có chứa paracetamol để điều trị giúp giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc không dùng quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi việc sử dụng thuốc Datadol extra là do thầy thuốc hướng dẫn.
- Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị tình trạng sốt cao, sốt kéo dài trên 3 ngày, sốt đáp ứng kém với paracetamol hoặc tình trạng sốt tái phát, nên tìm nguyên nhân để điều trị hiệu quả.
4. Chống chỉ định
- Người bệnh mẫn cảm với thành phần chính gồm paracetamol, cafein hay bất kỳ thành phần tá dược nào của thuốc.
- Người bệnh bị nhiều lần thiếu máu vì che lấp dấu hiệu tác dụng phụ nghiêm trọng.
- Bệnh lý tim mạch( suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, nhịp nhanh), bệnh phổi, suy gan, suy thận nặng
- Người bệnh thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase( G6PD).
- Người bị nghiện rượu.
- Trẻ em dưới 12 tuổi không được dùng.
5. Một số thông tin khác
Tác dụng phụ:
Đối với Paracetamol
- Ban da và các phản ứng dị ứng rất ít khi xảy ra, thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi người bệnh có thể bị nặng hơn và kèm theo sốt do thuốc, thương tổn niêm mạc.
- Trong một số ít trường hợp paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và có thể gây ra giảm toàn thể huyết cầu.
- Ít gặp hơn có thể gây buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Đối với Cafein:
- Các tác dụng phụ thường gặp bao gồm: Mất ngủ, căng thẳng, hay lo âu, cáu gắt, đau đầu, rối loạn tiêu hóa.
- Các phản ứng phụ nghiêm trọng rất hiếm khi xảy ra như phản ứng phản vệ gồm phát ban, ngứa hoặc sưng (đặc biệt là ở mặt, lưỡi, họng), chóng mặt, khó thở, đau ngực.
Tương tác thuốc:
Đối với paracetamol:
- Uống thuốc Paracetamol dài ngày liều cao làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn xuất chất indandion.
- Cần phải chú ý đến nguy cơ gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và với một liệu pháp hạ nhiệt.
- Uống rượu quá nhiều và uống dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan của paracetamol.
- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol.
- Dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính đối với gan.
- Probenecid có thể làm giảm sự đào thải paracetamol và làm tăng thời gian bán thải trong huyết tương của paracetamol.
- Các thuốc chống lao cũng làm làm tăng độc tính của paracetamol đối với gan.
Đối với cafein:
- Kháng sinh ciprofloxacin, norfloxacin có tác dụng làm tăng thời gian lưu trữ cafein trong máu nên tăng tác hại của cafein.
- Dùng theophylline cùng lúc với cafein làm tăng nồng độ theophylin trong máu và gây ra tác dụng phụ như buồn nôn, nôn mửa, tim đập nhanh.
- Cafein làm tăng các rủi ro có thể xảy ra khi dùng thảo dược ephedra.
Lưu ý:
- Đây là một loại thuốc có tác dụng điều trị triệu chứng và không thay thế được các thuốc điều trị nguyên nhân. Nên nếu bạn dùng thuốc nhưng không cải thiện thì cần thăm khám để tìm nguyên nhân gây ra bệnh, đê điều trị hiệu quả.
- Tránh sử dụng rượu trong quá trình điều trị với thuốc chứa paracetamol do cả hai thành phần đều gây hại cho gan, làm tăng nguy cơ độc tính trên gan. Tránh dùng thuốc đồng thời với các loại thức ăn hay đồ uống có chứa thành phần cafein do làm tăng các tác dụng phụ của cafein.
- Thời kỳ mang thai và cho con bú: Hiện nay, chưa có ghi nhận về các tác dụng không mong muốn ở phụ nữ mang thai cho con bú khi sử dụng thuốc paracetamol. Nhưng cafein lại là có thể qua được nhau thai và gây ra những bất thường cho phôi thai khi sử dụng ở liều rất cao. Cho nên, bạn cân nhắc khi sử dụng thuốc này nếu đang mang thai và cho con bú.
- Thận trọng khi dùng cho người bị phenylceton – niệu và những người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể: Do một số chế phẩm paracetamol chứa aspartam, sẽ chuyển hóa trong dạ dày – ruột thành phenylalanin sau khi uống.
- Không sử dụng đồng thời nhiều loại thuốc khác nhau có tác dụng và thành phần tương tự, vì làm tăng nguy cơ độc tính và quá liều.
Bảo quản:
- Bảo quản ở nơi khô ráo, thoáng mát
- Tránh ánh nắng trực tiếp
II. Đánh giá sản phẩm Datadol Extra
1. Ưu – Nhược điểm Datadol Extra
Ưu điểm
Giảm đau hiệu quả trong đau đầu, đau cơ, đau răng…
Có tác dụng hạ sốt.
Caffeine giúp tăng cường tác dụng giảm đau của Paracetamol.
Dễ dùng, dạng viên uống tiện lợi.
Giá thành hợp lý, dễ tìm mua.
Nhược điểm
Có nguy cơ gây độc gan nếu dùng quá liều Paracetamol.
Caffeine có thể gây mất ngủ, hồi hộp, đánh trống ngực.
Không phù hợp với người bệnh gan, tim mạch hoặc đang dùng thuốc khác chứa Paracetamol.
Có thể gây lệ thuộc nếu lạm dụng để giảm đau thường xuyên.
2. Thông tin về nhà sản xuất
Tên đầy đủ: Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương 3 (Foripharm)
Thành lập: Năm 1968
Trụ sở: Số 115 Ngô Gia Tự, TP. Đà Nẵng
Lĩnh vực: Sản xuất và kinh doanh thuốc tân dược, đông dược, thực phẩm chức năng
Thị trường: Phân phối toàn quốc và xuất khẩu sang một số nước châu Á
Có truyền thống lâu đời và uy tín trong ngành dược
Nhà máy đạt tiêu chuẩn GMP-WHO
Sản phẩm đa dạng: thuốc điều trị, thực phẩm chức năng, dược liệu
Mạng lưới phân phối rộng khắp


admin –
tốt