Cenpadol 250 thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm không Steroid dạng gói cốm. Trong mỗi gói Cenpadol 250 có chứa hoạt chất Paracetamol 250mg. Sản phẩm hiện được cấp phép lưu hành trên thị trường theo số đăng ký VD-32961-19.

I. Thông tin sản phẩm Cenpadol
1. Thành phần Cenpadol
- Paracetamol 250mg.
- Tá dược: vừa đủ 1 gói.
2. Chỉ định Cenpadol
Giảm đau, hạ sốt mức độ từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sau:Cảm cúm, cảm lạnh, đau đầu, đau họng, đau răng, đau cơ xương, bong gân, đau bụng kinh, đau do chấn thương, đau nhổ răng, cắt amidan hoặc phẫu thuật nha khoa.
3. Cách dùng
- Trẻ em từ 1 đến dưới 2 tuổi: Liều 3⁄4 gói/ lần, ngày 3– 4 lần.
- Trẻ em từ 2 đến 3 tuổi: Liều 1⁄2 gói/ lần, ngày 3– 4 lần.
- Trẻ em trên 3 đến 6 tuổi: Liều 1 gói/ lần, ngày 3– 4 lần.
- Trẻ em trên 6 đến 9 tuổi: Liều 1 – 1,5 gói/ lần, ngày 3– 4 lần.
- Trẻ em trên 9 đến 12 tuổi: Liều 2 gói/ lần, ngày 3– 4 lần.
- Hòa tan thuốc Cenpadol 250 vào lượng nước đến khi sủi hết bọt và uống;
- Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc là từ 4 – 6 giờ, không quá 5 lần/ ngày.
4. Chống chỉ định
- Người bệnh mẫn cảm với Paracetamol hoặc các thành phần khác có trong thuốc
- Người bệnh thiếu máu hoặc mắc bệnh tim, phổi, thận, suy gan.
- Người thiếu hụt men glucose– 6– phosphate dehydrogenase.
5. Một số thông tin khác
Lưu ý:
- Hoạt chất Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Johnson (SJS), hoại tử da nhiễm độc (TEN), Lyell hay ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP);
- Thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người bị thiếu máu trước đó;
- Không uống rượu khi dùng thuốc chứa Paracetamol.
- Trường hợp ăn kiêng muối cần lưu ý thuốc có chứa 95,1mg Na trong 1 gói.
- Nếu các triệu chứng đau kéo dài quá 5 ngày hoặc còn sốt hơn 3 ngày hay thuốc chưa đủ hiệu quả, xuất hiện các triệu chứng khác nguy hiểm hơn thì người bệnh không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà không hỏi ý kiến bác sĩ.
Bảo quản:
- Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát
- Tránh xa tầm tay trẻ em
II. Đánh giá sản phẩm Cenpadol
1. Thông tin về nhà sản xuất
Tên đầy đủ: Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương 3 (Foripharm)
Thành lập: Năm 1968
Trụ sở: Số 115 Ngô Gia Tự, TP. Đà Nẵng
Lĩnh vực: Sản xuất và kinh doanh thuốc tân dược, đông dược, thực phẩm chức năng
Thị trường: Phân phối toàn quốc và xuất khẩu sang một số nước châu Á
Có truyền thống lâu đời và uy tín trong ngành dược
Nhà máy đạt tiêu chuẩn GMP-WHO
Sản phẩm đa dạng: thuốc điều trị, thực phẩm chức năng, dược liệu
Mạng lưới phân phối rộng khắp


admin –
Thuốc dùng hiệu quả