Cenflu là loại thuốc có đầy đủ các thành phần thường được sử dụng trong điều trị cảm cúm, đau nhức cơ thể như paracetamol, loratadine, Dextromethorphan HBr. Thuốc có tác dụng giảm nhanh các triệu chứng hắt hơi, sổ mũi, ho trong một viên duy nhất, hạn chế số lượng viên thuốc mà vẫn đạt hiệu quả điều trị cao.

I. Thông tin sản phẩm Cenflu
1. Thành phần Cenflu
- Paracetamol có hàm lượng tương ứng là 650 mg
- Loratadine có hàm lượng tương ứng là 5 mg
- Dextromethorphan HBr có hàm lượng tương ứng là 15mg
2. Chỉ định Cenflu
- Được chỉ định cho người bị cảm cúm với biểu hiện ho, sốt, đau đầu, đau cơ bắp, xương khớp, viêm mũi, viêm xoang dị ứng, mẩn ngứa.
3. Cách dùng
- Nhà sản xuất khuyến cáo liều dùng cho người trưởng thành và trẻ trên 12 tuổi là mỗi lần 01 viên, mỗi ngày có thể dùng đến 2 lần.
- Với các đối tượng là trẻ từ 6 đến 12 tuổi, mỗi lần dùng chỉ uống nửa viên, mỗi ngày có thể uống 2 lần.
- Trường hợp bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan, thận gần giảm liều, mỗi ngày chỉ dùng 01 viên, chia làm 2 lần hoặc uống cách ngày.
- Bạn nên uống cùng với 1 cốc nước lọ, có thể uống trước hoặc sau bữa ăn đều được, mỗi lần dùng thuốc cách nhau tối thiểu 6 tiếng.
4. Một số thông tin khác
Lưu ý:
- Không dùng thuốc kéo dài quá 07 ngày.
- Chỉ sử dụng khi còn hạn sử dụng, viên thuốc không có sự biến đổi về màu sắc, thể chất hoặc nhiễm ẩm mốc…
- Cần dùng theo đúng hướng dẫn của bác sĩ, không được tự ý kéo dài hay dùng tăng, giảm liều thuốc.
- Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
- Không dùng cho người đang mang thai hoặc cho con bú do chưa xác định được tính an toàn và hiệu quả trên nhóm đối tượng này.
Bảo quản:
- Cần lưu giữ và bảo quản Cenflu ở nơi có nhiệt độ từ 25 – 30oC, tránh ánh nắng mặt trời, độ ẩm thấp và thoáng mát.
II. Đánh giá sản phẩm Cenflu
1. Công dụng từng thành phần Cenflu
- Paracetamol có tác dụng hạ sốt, giảm đau, ở những cơn sốt từ sốt vừa đến sốt cao, sốt không rõ nguyên nhân do ức chế sinh nhiệt nhờ ức chế enzym COX và tăng thải nhiệt nhờ làm tăng thải mồ hôi, tăng lưu thông máu. Paracetamol giảm đau từ nhẹ đến vừa có tính chất khu trú, không có nguồn gốc nội tạng như đau răng, đau cơ, đau khớp,…
- Loratadin ức chế sự tác động của histamin lên đường hô hấp, tác động chọn lọc lên thụ H1 ngoại biên nhanh và kéo dài, giúp cải thiện các triệu chứng dị ứng hô hấp. Đồng thời, Loratadin còn làm giảm các tình trạng nổi mề đay, mẩn ngứa do tăng sản xuất histamin dẫn đến dị ứng trên da.
- Dextromethorphan có tác dụng gần như tương tự với codein nhưng ít gây độc cho cơ thể. Dextromethorphan HBr tác động đến trung tâm ho ở hành não, do đó người sử dụng sẽ giảm được phản ứng ho, hiệu quả tốt khi phối hợp với thuốc chống dị ứng.
2. Thông tin về nhà sản xuất
Tên đầy đủ: Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương 3 (Foripharm)
Thành lập: Năm 1968
Trụ sở: Số 115 Ngô Gia Tự, TP. Đà Nẵng
Lĩnh vực: Sản xuất và kinh doanh thuốc tân dược, đông dược, thực phẩm chức năng
Thị trường: Phân phối toàn quốc và xuất khẩu sang một số nước châu Á
Có truyền thống lâu đời và uy tín trong ngành dược
Nhà máy đạt tiêu chuẩn GMP-WHO
Sản phẩm đa dạng: thuốc điều trị, thực phẩm chức năng, dược liệu


admin –
thuốc dùng tốt